![](images/counter/3.png)
![](https://www.muangthong.go.th/images/counter/d0.png)
![](https://www.muangthong.go.th/images/counter/d0.png)
![](https://www.muangthong.go.th/images/counter/d1.png)
![](https://www.muangthong.go.th/images/counter/d3.png)
![](https://www.muangthong.go.th/images/counter/d9.png)
![](https://www.muangthong.go.th/images/counter/d7.png)
![](https://www.muangthong.go.th/images/counter/d7.png)
ออนไลน์ : 16
หัวข้อ :: ประวัติความเป็นมา
ประวัติความเป็นมา
องค์การบริหารส่วนตำบลเมืองทอง
![](/upload/images/logo.png)
องค์การบริหารส่วนตำบลเมืองทอง เป็นหน่วยงานการปกครองท้องถิ่นรูปแบบหนึ่ง แต่เดิมมีฐานะเป็นสภาตำบล โดยแยกตำบลออกมาจากตำบลนาโพธิ์ เมื่อ พ.ศ. 2535 มีนายที นิลยอง เป็นกำนันตำบลเมืองทองคนแรก และเมื่อปี พ.ศ. 2537 นายทอง สุขโต ได้เป็นกำนันตำบลเมืองทอง และเมื่อวันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2540 สภาตำบลเมืองทองได้รับการยกฐานะขึ้นเป็นองค์การบริหารส่วนตำบล โดยให้กำนันเป็นประธานกรรมการบริหารองค์การบริหารส่วนตำบลเมืองทองโดยตำแหน่ง
วันที่ : 21 มีนาคม 2564 View : 753